Cập nhật tin tức nóng hổi

Cảnh sát mặc thường phục “có được” bắt vi phạm không đội mũ bảo hiểm?

Theo luật sư, chỉ lực lượng cảnh sát tuần tra, kiểm soát công khai mới được dừng xe của người vi phạm và xử lý theo quy định.

Theo thông tin báo chí, mới đây, CSGT Công an TP Vinh (Nghệ An) lập một số tổ công tác mặc thường phục để tuần tra, xử lý người không đội mũ bảo hiểm khi điều khiển phương tiện.
Cảnh sát mặc thường phục
CSGT hóa trang xuất trình thẻ ngành, yêu cầu người vi phạm về chốt để xử lý. 

Theo đó, phát hiện người điều khiển xe vi phạm luật giao thông, cán bộ mặc thường phục tiến đến yêu cầu về chốt cảnh sát giao thông để lập biên bản, xử lý.

Trao đổi với báo chí trước đó, chỉ huy Đội CSGT Công an TP Vinh cho biết, những người vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm thường tránh các chốt cảnh sát, do đó lực lượng mặc thường phục để dễ dàng phát hiện vi phạm. Nhiệm vụ này được duy trì thường xuyên, 24/24 và tất cả các ngày trong tuần để nâng cao ý thức chấp hành của người dân.

Xem thêm: Rơi vật liệu xây dựng từ nhà cao tầng trên phố Hà Nội, một cô gái trẻ chết thương tâm

Luật sư Trương Anh Tú (Đoàn luật sư Hà Nội) nêu quan điểm, theo pháp luật hiện hành, quy định về việc cảnh sát giao thông khi tuần tra, kiểm soát được mặc thường phục tại điều 9, thông tư 01/2016/TT-BCA quy định về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông như sau:

“Điều 9. Tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang

1. Các trường hợp tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang

a) Hóa trang sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, nhằm nâng cao hiệu quả công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông;

b) Đấu tranh phòng, chống tội phạm; khi tình hình an ninh, trật tự hoặc trật tự, an toàn giao thông phức tạp.

2. Thẩm quyền quyết định tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang

a) Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông, Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên quyết định việc tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông, Trưởng Công an cấp huyện quyết định việc tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang đối với trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này.

3. Điều kiện tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang

, ,