Cập nhật tin tức nóng hổi

Bắt buộc đối với ô tô 4 chỗ phải trang bị bình cứu hỏa?

Xin hỏi luật sư pháp luật có quy định xe ô tô 4 chỗ của gia đình khi tham gia giao thông bắt buộc phải có bình cứu hỏa không?
Bắt buộc đối với ô tô 4 chỗ phải trang bị bình cứu hỏa?
Theo Thông tư 57/2015/TT-BCA hướng dẫn về trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới đường bộ tại Khoản 1 Điều 4. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thuộc đối tượng trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy:

1. Ô tô từ 04 chỗ ngồi trở lên, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc chở khách được kéo bởi xe ô tô, máy kéo theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ và TCVN 6211:2003 Phương tiện giao thông đường bộ - Kiểu - Thuật ngữ và định nghĩa, TCVN 7271:2003 Phương tiện giao thông đường bộ - Ô tô - Phân loại theo mục đích sử dụng.

Theo đó, phương tiện giao thông cơ giới đường bộ từ 04 chỗ ngồi trở lên phải trang bị 01 bình bột dưới 4kg hoặc bình bọt chữa cháy loại dưới 5lít hoặc bình nước với chất phụ gia chữa cháy dưới 5lít hoặc bình khí CO2 chữa cháy dưới 4kg.

Như vậy, bất kỳ loại xe ôtô 4 chỗ nào cũng phải tuân thủ quy định trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy. Theo điều 41, Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình quy định hành vi không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Nguồn http://vietnamnet.vn/vn/ban-doc/hoi-am/o-to-4-cho-bat-buoc-phai-trang-bi-binh-cuu-hoa-485190.html
,

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét